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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

WIZARA YA UCHUKUZI  

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 

 

TAARIFA YA HALI MBAYA YA HEWA KWA MWEZI JULAI NA AGOSTI, 2024 

1.0 UTANGULIZI 
Katika kipindi cha mwezi Julai hadi Agosti, 2024 vipindi vya ukavu vilivyoambatana na 
baridi ya wastani hadi baridi kali iliendelea kujitokeza katika maeneo mengi nchini. Hali 
hii iliweza kusababisha upungufu wa unyevunyevu ardhini, kupungua kwa maji na 
malisho pamoja na kuwepo kwa hali vumbi. Hata hivyo, vipindi vya upepo mkali 
vilijitokeza na kuathiri maeneo ya ukanda wa pwani, kati mwa nchi, nyanda za juu 
kusini magharibi na maeneo ya maziwa makuu.  
Ingawa hali ya ukavu iliendelea kujitokeza katika maeneo mengi ya nchi, vipindi 
vichache vya mvua vilijitokeza katika maeneo ya ukanda pwani, ziwa Victoria na 
maeneo yenye miinuko ya nyanda za juu kaskazini mashariki. Aidha, hali ya hewa 
iliyojitokeza pamoja na athari zake imeendana na taarifa ya mwelekeo wa msimu wa 
Kipupwe (Juni-Agosti), 2024. 
 
1.1 Mvua kubwa kwa mwezi Julai na Agosti, 2024 
Katika kipindi cha mwezi Julai hadi Agosti, 2024 vipindi vichache vya mvua vilijitokeza 
katika maeneo machache, hususan ukanda wa pwani, ziwa Victoria na maeneo yenye 
miinuko ya nyanda za juu kaskazini mashariki. Katika kipindi hiki hakuna vipindi vya 
mvua kubwa ziliozidi milimita 50 kwa siku vilivyojitokeza nchini. Aidha, mnamo tarehe 7 
Julai, 2024 kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 19.3 kiliripotiwa katika kituo 
cha Musoma kilichopo mkoa wa Mara na tarehe 9 Agosti, 2024 kiwango cha juu cha 
mvua kilichopimwa katika kituo cha Bukoba mkoani Kagera kilikuwa milimita 23. 

 
1.2 Hali joto kwa mwezi Julai, 2024 
Katika kipindi cha mwezi Julai 2024, hali ya joto iliendelea kujitokeza katika baadhi ya 
maeneo nchini hasa nyakati za mchana, hata hivyo hakukuwa na viwango vya joto kali 
zaidi vilivyoripotiwa katika kipindi hiki. Aidha, vipindi vya baridi kali vilijitokeza katika 
baadhi ya maeneo ya nyanda za juu kusini magharibi hususan mikoa ya Mbeya na 
Njombe. Katika mwezi huu kituo cha Uyole,Mbeya na Igeri,Njombe) viliripoti viwango 
vya nyuzi joto chini ya 10 °C kwa muda wa siku 30,  ikifuatiwa na siku 23 katika kituo 
cha Mbozi,Mbeya. Jedwali namba 1 linaonesha idadi ya siku ambazo kituo kimerekodi 
kiwango cha joto la chini cha nyuzi joto 10 °C au chini ya  nyuzi joto 10 °C. 
 

mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/


 
 

 Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz  

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 

 728G _ 01/2023 

Jedwali 1. Idadi  ya siku ambazo viwango vidogo vya joto la chini vilivyojitokeza kwa 
mwezi Julai, 2024 

Kanda Kituo Idadi ya Siku Joto la Chini (0C) 

 
Nyanda za juu Kusini 
magharibi 

Uyole 30 ≤ 10 °C 
Igeri 30 ≤ 10 °C 

Mbozi 23 ≤ 10 °C 
Sumbawanga 22 ≤ 10 °C 

Magharibi Mpanda 5 ≤ 10 °C 
Kusini Songea 3 ≤ 10 °C 
 

 
Kielelzo 1. Viwango vya joto la chini kituo cha Uyole na Igeri katika mwezi Julai, 2024. 
 
Kielelezo 1 kinaonesha viwango vya joto la chini vilishuka zaidi wiki ya nne ya mwezi 
Julai 2024 hususan katika kituo cha Uyole. Na kiwango cha chini zaidi cha nyuzi joto 3 
kiliripotiwa mnamo tarehe 27 Julai, 2024 katika kituo cha Uyole, ikiashiria kuwa ni siku 
mojawapo iliyokuwa na baridi kali zaidi kwa mwezi Julai.  
 
1.3 Upepo Mkali kwa mwezi Julai, 2024 
Katika kipindi cha mwezi Julai, 2024 vipindi vya upepo mkali unaofika au kuzidi kilomita 
40 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini na kuathiri maeneo ya maziwa 
makuu na ukanda wa pwani ikiwemo mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Lindi, Mtwara 
pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba. Hali hii iliashiria kuendelea kwa msimu wa 
Kipupwe ambaoa hutawaliwa na upepo mkali wa kusi. Nguvu ya upepo ilisababisha 
athari mbalimbali katika maeneo hayo, ikiathiri shughuli za ufukweni na za kwenye maji 
ikiwemo uvuvi.  
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1.4 Hali joto kwa mwezi Agosti, 2024 
Kwa kuzingatia hali ya hewa ya muda mrefu (Klimatolojia) kwa mwezi Agosti, hakuna 
hali ya joto kali iliyojitokeza katika kipindi hiki. Hata hivyo, viwango vidogo vya joto la 
chini vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini, hususan nyanda za juu kusini 
magharibi. Kiwango kidogo zaidi cha joto la chini cha nyuzi joto  3.5 °C kilichorekodiwa 
katika kituo cha Uyole mkoani Mbeya mnamo tarehe 5 Agosti, 2024. Aidha, katika 
kipindi hiki vituo vya Uyole na Igeri viliripoti  viwango vya joto chini ya nyuzi joto 10 °C 
kwa siku 25 kwa kila kituo. Hali hii inaashiria kuendela kwa hali ya baridi katika mikoa 
hiyo. Jedwali namba 2 linaonesha idadi ya siku ambazo kituo kimerekodi kiwango cha 
joto la chini cha nyuzi joto 10 °C au chini ya  nyuzi joto 10 °C. 
 
Jedwali 2. Viwango vidogo vya joto la chini vilivyojitokeza mwezi Agosti, 2024 

Kanda Kituo Idadi ya Siku Joto la Chini (0C) 

 
 
Nyanda za Juu Kusini 
Magharibi 

Uyole 20 ≤ 10 °C 
Igeri 25 ≤ 10 °C 

Mbozi 17 ≤ 10 °C 
Sumbawanga 5 ≤ 10 °C 

 Iringa 5 ≤ 10 °C 
Magharibi Mpanda 2 ≤ 10 °C 
 
Kielelezo cha 2 kinaonesha viwango vya joto la chini kwa kila siku kwa mwezi Agosti, 
2024 kwa vituo vya Uyole na Igeri. Kwa ujumla, hali ya baridi kali iliendelea kujitokeza 
katika wiki ya kwanza mwezi Agosti. Hata hivyo, viwango vya joto la chini vilianza 
kuongezeka katika wiki ya tatu kabla ya kupungua mwisho wa wiki na kuongezeka tena 
kuelekea mwishoni mwa mwezi. 

 
Kielelzo 2. Viwango vya joto la chini kwa vituo vya Uyole na Igeri katika mwezi Agosti, 
2024. 
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1.5 Upepo Mkali kwa mwezi Agosti, 2024 
Katika kipindi cha mwezi Agosti, 2024 vipindi vya upepo mkali unaofika kilomita 40 hadi 
50 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini ikiwemo ukanda wa pwani 
(Mikoa ya Tanga, Dar es Salaam, Lindi, Mtwara pamoja na Visiwa vya Unguja na 
Pemba), maziwa makuu na baadhi ya maeneo ya nchi kavu. Nguvu ya upepo mkali 
ilisababisha athari mbalimbali katika maeneo hayo ikiwemo kusambaa kwa vumbi, 
kupeperushwa kwa takataka na kusababisha kupungua kwa uono na kuathiri ubora wa 
hewa. Maeneo machache ya mwambao wa pwani ya bahari yalipatwa na vipindi vya 
mawimbi makubwa ya bahari na kuathiri baadhi ya shughuli zinazofanyika baharini 
sambamba na kuhatarisha jamii zinazofanya shughuli mbalimbali katika maeneo ya 
mwambao.  
 
Matukio haya ya hali mbaya ya hewa yanaonesha ongezeko la changamoto 
zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi na umuhimu wa 
kutekeleza mikakati thabiti ya kukabiliana mabadiliko hayo ili kulinda jamii na mazingira. 
 
Imetolewa: tarehe 10 Septemba, 2024   
Na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
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